Có được bảo lưu trợ cấp thất nghiệp khi đi xuất khẩu lao động? - Công ty Hoàng Long CMS - Nơi gửi trọn niềm tin

096 224 1616

Có được bảo lưu trợ cấp thất nghiệp khi đi xuất khẩu lao động?

Bạn đọc có email hoanganhx@xx hỏi: Tôi đã đóng bảo hiểm thất nghiệp được 5 năm và được hưởng 5 tháng trợ cấp thất nghiệp. Khi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp 2 tháng thì tôi đi xuất khẩu lao động tại Nhật Bản. 3 tháng trợ cấp chưa được hưởng có được bảo lưu không?

Luật gia Nguyễn Thị Trang, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời: 

Khoản 3 Điều 53 Luật việc làm năm 2013 quy định về chấm dứt trợ cấp thất nghiệp như sau: Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp sau đây:

a) Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp;

b) Tìm được việc làm;

c) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

d) Hưởng lương hưu hằng tháng;

đ) Sau 2 lần từ chối nhận việc làm do trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp giới thiệu mà không có lý do chính đáng;

e) Không thực hiện thông báo tìm kiếm việc làm hằng tháng theo quy định tại Điều 52 của Luật này trong 3 tháng liên tục;

g) Ra nước ngoài để định cư, đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

h) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

i) Bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật bảo hiểm thất nghiệp;

k) Chết;

l) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

m) Bị tòa án tuyên bố mất tích;

n) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù.

4. Người lao động bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thuộc các trường hợp quy định tại các điểm b, c, h, l, m và n khoản 3 Điều này được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo khi đủ điều kiện quy định tại Điều 49 của Luật này.

Thời gian bảo lưu được tính bằng tổng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trừ đi thời gian đóng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp, theo nguyên tắc mỗi tháng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp tương ứng 12 tháng đã đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Như vậy, trường hợp đang hưởng trợ cấp thất nghiệp mà ra nước ngoài để định cư, đi làm việc có thời hạn ở nước ngoài theo hợp đồng thì bị chấm dứt trợ cấp thất nghiệp và thời gian còn lại chưa được hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ không được bảo lưu.

Nguồn: Báo điện tử Laodong.vn

✿ ĐỂ TRÁNH MẤT THÊM PHÍ TRƯỚC KHI CHƯA TRÚNG TUYỂN TẠI HOÀNG LONG CMS:

➡️➡️ 1. GỌI NGAY HOT-LINE 096 224 1616 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ!

➡️➡️ 2. SOẠN TIN NHẮN THEO CÚ PHÁP <TV> GỬI –> 096 224 1616 CÁN BỘ TRỰC TIẾP CỦA CÔNG TY SẼ GỌI LẠI TƯ VẤN NGAY CHO BẠN!

—————————–

🏠 THÔNG TIN LIÊN HỆ HOÀNG LONG CMS:

📞 Hot-line: 096 224 1616 hoặc nhắn tin HOÀNG LONG CMS (24/7)

🏠 72 – 74 Tân Xuân, Xuân Đỉnh, Bắc Từ Liêm, Hà Nội

🌐 Fanpage: HOÀNG LONG CMS

🌐 Website: https://hoanglongcms.net

🌐 Youtube: https://goo.gl/HNBepB

🌐 Zalo: https://zalo.me/424376215460826306

Đơn hàng đang tuyển

Việc làm Nơi làm việc Ngày tuyển
18 NAM CHẾ BIẾN ĐỒ ĂN SẴNNagano, Nhật Bản07/11/2020
5 NAM CHẾ BIẾN THỦY SẢN GIA NHIỆTIbaraki - Nhật Bản18/10/2020
16 NAM PHÂN LOẠI NHỰAFukuoka - Nhật Bản28/10/2020
10 NAM LẮP CỐP PHA (Hirakawa Komuten)Aomori - Nhật Bản22/10/2020
18 NAM VẬN HÀNH MÁY XÂY DỰNGChiba - Nhật Bản20/10/2020

Người lao động cần biết

Lịch phỏng vấn

Fanpage Facebook